Social Icons

ad3

ad3

ad2

ad2

ad1

ad1

Friday, April 04, 2014

MATUMIZI MABAYA YA POMBE NA HASARA ZAKE



Na Martha Magessa-Iringa

Asilimia 4 ya magongwa yasiyo ya maambukizi husababishwa na matumizi mabaya ya pombe kupita kiasi na kusababisha madhara mengi zaidi kwa watumiaji wa pombe ikiwemo mama mjamzito kuzaa mtoto kabla ya miezi tisa (Njiti)

Utafiti uliyofanyika oktoba 2012 ulibainisha kuwa asilimia 26.8 mpaka 31.9 sawa na watu milioni 15 Nchini Tanzania wanaotumia pombe na kati ya asilimia 27.4 ya wanaume wanywaji wa pombe ni walevi wa kupindukia na huku wanawake ikiwa ni asilimia 13.4.

Unywaji wa Pombe una hasara sana kuliko faida zake, hasara mbaya za pombe kwa mtumiaji ni upande wa kiafya.

Pombe ina hasara kwa binadamu kiuchumi na kusababisha umasikini kifamilia lakini kwa upande ndiyo zaidi hii inatokana kuwa mchango mkubwa katika kuleta magonjwa ingawa si kila ugonjwa husababisha na pombe pekee.

Madhara mengine ya unywaji wa pombe kupita kiasi husababisha ugonjwa wa Ini kwa kufa seli za Ini hivyo baadaye ini linapoteza uwezo kabisa, kwa hayo husababisha vifo vingi kwa ugonjwa huo.


Pombe husababisha kansa za tumbo na kansa ya Kongosho na mtumiaji wa pombe kwa kiasi kikubwa watoto huzaliwa katika hali ya utegemezi wa pombe kwa jina la kitaalam (Total alcoholic syndrome) ambayo hawezi kuweza kumpoteza mtoto ndani ya mwezi wa kwanza au kupata utahira wa kudumu katika tatizo la akili.


Vile vile pombe huathiri kiasi kikubwa kwa watumiaji mfumo wa uzazi na hata kupelekea mtumiaji kupoteza uwezo wa kuzaa kabisa na huanzia kwa kutopata siku za hedhi kwa mwanamke.

Madhara mengine ya utumiaji wa pombe kupita kiasi ni chanzo cha ajali za barabarani na kusababisha hasara kubwa kwa taifa kwa ujumla hali ambayo mpaka sasa watu milioni 2 Tanzania wamefariki dunia kwa sababu ya matumizi mabaya ya pombe.

CREDIT;mjengwablog

No comments: